ผู้เขียน หัวข้อ: รถแก๊ส หรือ รถน้ำมัน อันตรายกว่ากัน  (อ่าน 312 ครั้ง)

Webmaster

• Administrator
  • Newbie
    • http://www.ntgroup-asia.com
รถแก๊ส หรือ รถน้ำมัน อันตรายกว่ากัน
« เมื่อ: มกราคม 08, 2017, 02:21:05 AM »
ช่วงนี้ เจอข่าว เทใส่พวกรถแก๊สมากมายว่ามันไม่ปลอดภัย วันนี้ ผมจะให้ความรู้เกี่ยวกับรถแก๊สกัน
ว่า รถแก๊ส หรือ รถน้ำมันกันแน่ ที่ไม่ปลอดภัย

ก่อนอื่น ต้องบอกว่า
ผมเขียน Firmware เกี่ยวกับรถแก๊ส และ ECU ต่างๆมากมาย ผมกล้าพูดว่า
รถแก๊สปลอดภัยกว่าน้ำมัน เยอะมากๆครับ
จะอธิบายให้หลายๆคนเข้าใจนะครับ
รถแก๊ส จะมีระบบตัดแก๊ส อย่างกระจอกเลยคือ 1 จุด คือที่ถัง
แต่เดียวนี้ ระบบ แก๊ส พัฒนาไปไกลมากครับ อย่างน้อย มากกว่า4จุดแล้ว ระบบเจอผิดพลาดอย่างใดอย่างหนึ่งจะตัดทั้งระบบ คนเลยบอกรถแก๊สมันจุกจิกไง

คือ
แรงดันท่อแก๊สตก มันก็ตัด
ปิดกุญแจไว้ มันก็ตัด
รถดับมันก็ตัด
แก๊สจะหมดมันก็ตัด
แก๊สรั่วมันก็ตัด
ความร้อนสูงมันก็ตัด
ไฟตก มันก็ตัด
แรงดันไฟผิดปกติก็ตัด
เปิดกุญแจไว้ แรงดันตก มันก็ตัด
วิ่งความเร็วสูงเกิน ก็ตัดน้ำมัน
หม้อต้มร้อนมากไป ก็ตัด
แรงดันน้ำมันไม่พอ ก็สั่งตัด
วิ่งรอบสูงน้ำมันไม่ไปชดเชย ก็ตัด
อุณหภูมิแก๊สผิดปกติก็ตัด
เดินเบาสั่นก็ตัด
รถสะดุดมากเกินจำนวนก็ตัด
Error เกิน จำนวนที่ตั้งไว้ ก็ตัด
Error จุดสำคัญก็ตัด
ใช้แก๊สเกินระยะเวลา ก็ตัด
วิ่งนานไป ก็ตัด
Time แตกต่างเกิดที่ตั้งไว้ก็ตัด
อุณหภูมิเครื่องสูง ก็ตัด
เผาไหม้ ผิดปกติ ก็ตัด
อื่นๆอีกเพียบ

ยกเว้น พวกต่อตรงระบบแก๊สนะครับ
คือเซ็นเซอร์วาล์วเสียก็ไม่เปลี่ยนตัดออกจับต่อตรงเลย

ข้อเสียของรถแก๊สคือ
วาล์วยัน เร็วกว่าน้ำมัน
เครื่องโทรมเร็วกว่าน้ำมัน
อื่นๆไม่มีอะไรน่าห่วงครับ

ถ้าไฟไหม้จากห้องเครื่อง
ถ้าไม่ได้เกิดจากไฟฟ้ารถรัดวงจรน่ะโอกาสน้อยมากๆ ที่จะเกิด

แต่เจอบ่อยคือน้ำมัน รั่วออกจากแหวน หรือตามตัวต่อท่อยาง เพราะท่อมันเปลื่อย แตกทำไมมันถึงรั่วและแตก
เพราะ รถเดียวนี้เดิมเอทานอลทำให้ท่อยางเปลื่อยและแตกหรือท่อมันแข็ง พอโดนกระแทกนิดหน่อยก็แตก
ระบบน้ำมัน มันไม่ตัดนะครับ ส่วนใหญ่ที่ไหม้คือ
น้ำมันค้าง และ ไอน้ำมัน จากท่อนี่ระ
ที่มันรั่วแล้วพอมันไปโดนความร้อนจากเครื่องมันก็ลุกไหม้
แต่ที่มันไหม้ลุกรามคือ คราบน้ำมันเครื่องที่ติดตามเครื่องนี่ระ
ทำให้มันไหม้ลุกรามใหญ่โตมากมาย

ง่ายๆ คือ
แก๊สค้างท่อ จุดไฟไม่ติดนะ มันจะระเบิดดังปุ๊กแล้วก็ดับไป
น้ำมันค้างท่อ ติดยาวไป รวมถึงท่อยาง ฉนวนอย่างดี

รุ่นที่ดังๆแพงๆ กว่านี้ จะมีระบบเซฟตี้มากกว่าที่ผมบอกมา

หวังว่าจะเป็นความรู้ และ ไม่เข้าใจกันผิดๆอีกต่อไปว่า รถน้ำมัน ปลอดภัยกว่ารถแก๊ส ทั้งที่รถ แก๊สนั้นระ ปลอดภัยกว่าน้ำมัน