ผู้เขียน หัวข้อ: เดินรางครอบท่อ ดีตรงไหน  (อ่าน 672 ครั้ง)

Webmaster

• Administrator
  • Newbie
    • http://www.ntgroup-asia.com
เดินรางครอบท่อ ดีตรงไหน
« เมื่อ: กันยายน 24, 2015, 02:25:27 AM »
ลุกค้าสมัยใหม่ชอบเดินรางครอบท่อ
ผมเองก็ถามว่าดีตรงไหน ลูกค้าบอกว่ามันสวยดี

แต่บอกเลยนะครับว่าการเดินรางครอบท่อนั้น ดีต่อตัวช่างแอร์เองครับ งานติดตั้งง่ายมาก
แต่สำหรับมุมลูกค้านั้นไม่ดีเลย
เพราะ อะไร มาดูกัน

1. การเดินรางครอบท่อ ทำให้มองไม่เห็นเนื้องานข้างในครับว่า เดินท่อเป็นอย่างไรบ้าง
2. การเดินรางครอบท่อ ทำให้ไม่ได้พันท่อน้ำยาให้แนน อันนี้ขึ้นอยู่กับช่างครับ แต่ส่วนใหญ่ไม่พันท่อ ทำให้แอร์ไม่เย็นเท่าทีควรจะเป็น หรือ คิดไฟมากขึ้นนั้นเอง อีกทั้งยังลดอายุการใช้งานของแอร์อีกด้วย
3.หนูเข้าไปทำรัง

ทิ้งเอาไว้เผื่อใครมาอ่านนะครับ

ระหว่างรางครอบท่อ กับ เทปพันท่อแอร์ 
รางครอบท่อ ได้สวยอย่างเดียวครับ

เราเทียบกัน
รางครอบท่อ
ข้อดีน่ะ
1. สวย ให้ 100%
2.ช่างติดตั้งง่ายครับ ง่ายกว่าพันท่อเยอะ เพราะ ท่อเหลือก็ตัดกันทิ้ง บางทีไปแก้งาน ชิปหาย ท่อแค่ 2เมตร ติดไปได้ไง ท่อแอร์ต้องเดินอย่างน้อย 4 เมตร และไม่เกิน 10 เมตรนะครับ (ยกเว้นคอมแบบเดินระยะไกล)

ปัญหาที่เจอคือ
1.เป็นที่นอนของหนู และแมลงสาบ
2.ฉนวนไม่รัดท่อ
3.เปิดออกมาแทปเป็นลม ไม่มีความเรียบร้อย

เทปพันท่อแอร์   
1.ไม่สวย เอาคะแนนนี้ไปก่อนเลยถ้าไปเทียกกับพันท่อ
2.ติดตั้งยาก และนานมาก กว่า วางรางครอบท่อแอร์

แต่ข้อดีน่ะ
1.หนูไม่เข้าไปนอนในเทปพันท่อแน่นอน
2.พันท่อแน่น ลดการทำงานของคอมแอร์ไปได้ (ประหยัดไฟนิดนึง และยืดอายุคอมแอร์)
3.จัดรูปแบบท่อได้ตามใจช่าง 55+  เป็นตัวโอ  ตัวหอย เป็นตัว ยู แต่ทั้งหมดนี้ ช่างแต่ระคนมีสูตรนะ ว่าจะต้องวางไอ้หน้าตาแปลกๆยังไง อาจไม่ถูกใจลูกค้า แต่ที่ช่างทำน่ะถูกต้องที่สุดแล้วนะครับ ที่ไม่ตัดท่อ ทิ้ง แล้วต่อให้สวยๆ เข้าคอมแอร์เลย

อืนๆ อีกเพียบนะ แบบพันท่อนี่ระ เดิมๆ ดีที่สุด ไม่สวยแต่ Work นะ
ไม่เปลืองเงินด้วย โดยไร้ประโยชน์ แถมเสียประโยชน์อีก

สรุป ทั้งหมดนี้ คือมันไม่ดี แต่บัจจุบันลุกค้าเน้นสวยงามมาก่อนก็ต้องตามใจลูกค้าครับ เดียวนี้ลูก ค้ารวยก็ต้องตามใจลูกค้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2016, 03:09:34 AM โดย Webmaster »