ผู้เขียน หัวข้อ: ค่าต่างๆ ในเร้าเตอร์ Router Adsl  (อ่าน 1205 ครั้ง)

Webmaster

• Administrator
  • Newbie
    • http://www.ntgroup-asia.com
ค่าต่างๆ ในเร้าเตอร์ Router Adsl
« เมื่อ: ธันวาคม 07, 2015, 05:45:51 PM »

เนื่องจากบทความเก่าของเราได้หายได้

ผมขอสรุป แบบ สั้นๆ ให้ได้ใจความมากขึ้นนะครับ

วันนี้ เอ็น ที คอมพิวเตอร์ โดย เอ็น ที กรุ๊ป จะมาพูดถึง ค่าต่างๆใน เร้าเตอร์ โมเด็ม Router ADSL

Moudlation  คือ โหมด ที่ Router ใช้งาน อยู่ โดยสามารถไปตั้งได้ที่  ADSL Mode

โดยถ้าเป็น
Node ใหม่ จะใช้ ADSL2 PLUS
Node เก่า  จะใช้ G.Dmt
2 โหมดนี้ดีที่สุด

Annex Mode จะใช้ Annex A ในโหนดเก่า คู่กับ G.dmt ในการเชื่อต่อ
Annex A  ในโหนดใหม่ จะใช้กับ ADSL2 PLUS

SNR Margin : ค่าคู่สายนั้นเอง โดยปกติแล้ว ต้องไม่ต่ำกว่า 10  ถ้า SNR Margin ต่ำ คือคู่สายไม่ดี เน็ตหลุดบ่อยและช้าครับ หรือ ถ้าเคยใช้ปกติอยู่ แล้วต่ำลง แสดงว่า มีปัญหาตามจุดต่อต่างๆครับ

Line Attenuation : คือค่าสัญญาณรบกวน จะเพิ่มขึ้นตามระยะสาย และ ถ้าค่า SNR Margin สูง Line Attenuation อาจจะสูงตามไปด้วย แต่ ต้องไม่เกินค่า SNR Margin  จะดีที่สุด หรือ ต่ำกว่าครึ่งของ SNR Margin ทีมีอยู่ จะสุดยอดมากครับ

Line Attenuation   สรุปแล้ว ต้องไม่เกิน 20 ครับ ถึงจะ พอใช้งานได้ แต่ ถ้าเป็น ผมเอง แนะนำต้องไม่ 15 ครับ

Data Rate : คือ ค่าการเชื่อมต่อที่ สามารถ ทำได้  เช่น ของ  Internet 10 Mbps ก็จะปล่อย มา 10 Mbps นิดๆ ดังรุปครับ เพื่อชดเชย ค่า Loss ตามสาย กว่าจะมาถึงปลายทาง ก็ เหลือ 10  Mbps พอดี

Max Rate  :  คือ ค่าการเชื่อมต่อ สูง สุดที่ทำได้ อย่างเช่นในรูป ท่อนี้ สามารถ ปล่อยสัญญาณให้ผม 20 Mbps  เลยทีเดียว แต่ ค่า Max Rate  ต่ำ ก็มีผลทำให้ ใช้งาน Internet ได้หน่วงเหมือนกันนะครับ
เพราะ ถ้า Data Rate 10  Mbps  แล้ว ค่า Max Rate 10 Mbps ก็พูดง่ายๆ คือ ท่อเต็มพอดีนั้นเอง เหมือน มีปั้ม 11 ลิตร แต่ท่อน้ำผ่านได้แค่ 9 ลิตร์ ก็ไม่มีประโยชน์ครับ

ค่า Power ใน Router
โดยปกติแล้ว ค่า Power คือไฟเลี้ยง ระบบ นั้นเอง แต่ที่ไม่โชว์เพราะ Node เก่า ครับ คิดง่ายๆเลย

แต่มีผลไหม มีครับ โดยNode ใหม่ จะมีค่าPower ติดมานิดหน่อยครับ สูงไปก็ไม่ดี น้อยไปก็ไม่ได้ ต้องพอดีพอดี ครับ
สูงไป Router อาจไหม้ได้ครับ
ต่ำไปก็ไม่ พอ
ถ้าไม่โชว์ก็คือ Node เก่า ครับ
ถ้าผู้ให้บริการ บอก ของใหม่ ก็ถามว่า ทำไมค่า Power ใน Router ไม่โชว์

โดยมีความหมายดังนี้
จากการที่ผมศึกษามา พอได้หลักมาก มาดังนี้ครับ

Power ขา Downstream : คือค่าไฟเลี้ยงจาก Node มาที่ Router
Power ขา upstream : คือค่าไฟเลี้ยงจาก Router ถึง Node

หวังว่าจะได้ความรูปติดไปนะครับ
ขอบคุณครับ

ถ้าชอบ กดถูกใจ โดนใจ ก็แชร์นะครับ
ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2016, 01:07:26 AM โดย ntcomputer »