ผู้เขียน หัวข้อ: pfsense คืออะไร  (อ่าน 1378 ครั้ง)

Webmaster

• Administrator
  • Newbie
    • http://www.ntgroup-asia.com
pfsense คืออะไร
« เมื่อ: ธันวาคม 11, 2015, 10:54:13 AM »
pfsense คืออะไร

ผมเคยทำบนความไปแล้วตอนเว็บเก่า แต่ ดับ ฐานข้อมูลเก่ามากจนย้ายมาไม่ได้ ล่มกระจายหายหมด

ขอสรุปแบบง่ายๆ เลย

pfsense คือ FreeDOS ตัวหนึ่ง ที่ทำมาเป็น Firewall คอยควบคุมการจารจรบนระบบ Network รวมถึง Internet และ ระบบ VPN ด้วย

Pfsense  มีข้อดีอย่างไรบ้าง มาดูเป็นข้อๆไป

Pfsense  สร้างง่าย เจาะ ยาก  เพราะระบบ ที่ไม่ซับซ้อน จึงมีช่องโหว่น้อยมาก ส่วนใหญ่ช่องโหว่ของระบบเกิดจากผู้ใช้เองใช้งานไม่เป็นมากกว่าครับ
Pfsense  รองรับ เครื่องได้มากแค่ไหน  อันนี้ จาก ผมใช้งานมา มากกว่า 1000+ User 5000 IP ครับ
Pfsense  เหมาะกับใคร  ส่วนใหญ่เหอะกับองค์กรที่ใช้ Internet ความเร็วสูงครับ เพื่อนำมาทำ  Loadbaland
Pfsense  เหมาะกับadministrator มือใหม่ มากครับ config ง่าย จัดการระบบง่าย และ ระบบ แข็งแรง
Pfsense  เหมาะกับ ร้านเกมส์มากที่สุด
Pfsense  เหมาะกับการควบคุมการจารจรในระบบ และการทำ Routing คับ

Pfsense  ข้อเสียคือ มันไม่ update ครับ
ในเมื่อ Pfsense ไม่ update ก็ไม่รู้จัก Card Lan และ อุปกรณ์ใหม่ๆครับ

จบ