ผู้เขียน หัวข้อ: DNS ภายใน VS DNS ภายนอก ต่างกันอย่างไร แล้วควรเลือกใช้แบบไหน  (อ่าน 544 ครั้ง)

Webmaster

• Administrator
  • Newbie
    • http://www.ntgroup-asia.com
DNS ภายใน VS DNS ภายนอก ต่างกันอย่างไร แล้วควรเลือกใช้แบบไหน

DNS คืออะไร หลายท่านอาจจะรู้แล้ว หากไม่รู้ก็หาเอาในGoogle ไปก่อนนะครับ ถ้าสรุปคือ
แปลงจากชื่อ เป็นตัวเลขนั้นเอง
ที่ต้องเป็นชื่อเพราะจะได้จำได้
ก็เหมือนกับ คนเรานี่ระ ใช้จะไปเรียกเลขบัตรประชาชน ใช่ไหม เรียกชื่อ เล่นง่ายกว่า DNS คือชื่อเล่น นั้นเอง

DNS ภายใน ก็เหมือนกับ ฝ่ายบุคคล นั้นเอง เช่น ผมต้องการหานาย A เป็นพม่า ฝ่ายบุคคล ก็ จะไปหานาย A แต่ นายA นั้น จะถูกเรียกเป็นเลขประจำตัว เพื่อยืนยันว่า นี่ฉันนายA เลขที่ เท่านี้ เมื่อถูกต้องก็จะแสดงผลออกมา ได้เร็วกว่าไปถามกรมแรงงาน ซึ่ง เปลี่ยน เหมือ DNS นอกนั้นเอง

ดังนั้น DNS ภายใน จะเร็วกว่า DNS ภายนอกเสมอ ถ้าวาง DNS Server ได้ถูกต้องตามหลัก และมีระบบ DNS สำรอง ในองค์กรนะครับ
เพราะ ถ้า DNS Server 1 ตาย ก็ง้อยกินกันเลยไม่มีสำรอง

DNS ภายนอกแม้จะช้ากว่า ภายใน แต่ ก็ไม่แตกต่างกันมาก เพราะ เดียวนี้ DNS ภายนอกนั้น ถูกวางไว้เป็น OPEN DNS ในไทยหมดแล้ว รวมถึง ผู้ให้บริการ ISP เองก็มี Server DNS ของตัวเอง ซึ่งทำให้มั่นใจว่าใช้งานได้แน่นอน ไม่แตกต่างกับDNS ภายในเลย

DNS ภายในช้าเพราะ อะไร

DNS ภายใน ถูกจ่ายมาจาก Router โดยตัวRouter ก็เป็นServer DNS นั้นเอง พอมีการใช้งานมากๆก็เกิดอาการค้าง และ หลุด แล้วReboot ตัวเอง ไงครับ

DNS ภายใน ถูกจ่ายมาจาก Server DNS ช้า ส่วนใหญ่เกิดจาก การ Config ไม่ถูกต้องครับ และ ส่วนใหญ่ที่เจอมา ไม่มี DNS สำรองครับ จึงเดี้ยงไปตามๆกัน

งั้นใช้ DNS นอกไม่ดีกว่าหรอ

ๅใช่ครับ DNS นอกดีกว่า แต่ถ้าคุณมี USER ในระบบ เป็น 100 เป็น 1000 แล้ว ถ้าคุณใช้ DNS นอก เสี่ยงต่อไวรัส และการควบคุม User ด้วยครับ

อีกทั้ง การเรียกใช้ DNS นอก หลายๆ USER พร้อมๆกัน นั้น ทำให้เปลือง Traffic Internet อย่างมากครับ