ผู้เขียน หัวข้อ: บันทึก อาชีพ รายได้ ลง บัตรประชาชน Smart card คืออะไร หลักการของ Smart card  (อ่าน 553 ครั้ง)

Webmaster

• Administrator
  • Newbie
    • http://www.ntgroup-asia.com
บันทึก รายได้ อาชีพ ลงบัตรประชาชน

จริงๆแล้วมันคือเทคโนโลยี่นั้นเอง เลยเอามาลงในหัวข้อคอมพิวเตอร์ซะเลย อย่าเอาการเมืองมาเกี่ยว

ข่าว ก็เขียนกันไปต่างๆนาๆ ที่ผิดๆ ทั้งนั้น เพื่อให้เกิดความเข้าใจผิดและ กระแสข่าว แล้วก็กัดกันยังกะหมา แสดงความเห็นไม่รู้ แล้วตีความไปต่างๆนานา หรือแม้แต่หน่วยงานที่รับผิดชอบเองยังไม่รู้จัก ระบบ Smart card เต็มระบบเลยด้วยซ้ำ รวมถึงไอ้พวก นักวิชาการทั้งหลายนี่ระตัวดี นักสิทธิมนุษยชน ไอ้ พวกนักๆ เนี่ย แม่ง รู้ 5% ตีความ ไป 200

ผมดูแลและเขียนระบบ Smart card ในบริษัท

Smart card คือ Smart card

บัตรประชาชน คือ ID Card เขาใจตรงกันนะ ผมพูดถึง Smart card ไม่ใช่ ID Card  ขี้เกียจโดนเรียกไปปรับทัศนคติ

บัตรพนักงาน คีย์การ์ด

แต่ระบัตร แตกต่างกันตรงเครื่องอ่าน และการเชื่อมServer เพื่อไปดึง ข้อมูล

ทั้งหมดนี้ ผมคือนักออกแบบระบบ ระบบ Smart card ที่ควรจะเป็นไม่ได้ไปก็อบใครมาทั้งนั้น เพราะมันเป็นระบบที่ใช้จริงกันนั้นเอง ตามธนาคารว่าง่ายๆเถอะนะ บัตรATM VISAไง

หรือ บัตร กรุงเทพมีชิฟ นั้นระครับ คือ Smart card ดีๆนี่ระ แค่เอาไปโฆษณาให้มันดูว่า ปลอดภัยและดีเท่านั้นระ

ไม่ปลอดภัยได้ไง แม่ง กดได้เฉพาะตู้ของมึงไง พูดแล้วโมโห รถยางแตกกดตังไม่ได้ นอกเรื่องไปแล้ว

ความเป็นจริงแล้ว แผนระบุบอาชีพ + รายได้ มันเป็นแผนประเทศ ตามประเทศ ที่พัฒณาแล้ว 50-100ปี แค่เอามาใช้ก่อนล่วงหน้า   ขอย้ำว่า ไม่ได้เขียนลงบนหน้าบัตรแน่นอน ไม่มีประเทศไหน ทำ รวมถึงเราด้วย ประเทศที่พัฒณาแล้ว เขาก็ระบบ ทุกอย่างลงส่วนกลางหมดระครับ

จะมาอ้างว่า รายได้เป็นความลับ ใช่ เป็นความลับ ส่วนบุคคล แต่ รัฐบาล มีหน้าที่รับรู้รายได้ของประชาชน ทุกบาท ทุกสตางค์ครับ ขอให้รับทราบข้อนี้ด้วย

โดยหลักการคือ  เพื่อรวมรายได้ลงฐานข้อมูลส่วนกลาง เพื่อไม่ให้ งบประมาณ หลุด หรือเก็บภาษีไม่ได้  หรือ ภาษี ไปไม่ถึงปลายทาง เพราะโดนพวก ห่าราก แดกหมด นั้นเอง ทุกประเทศที่พัฒณาแล้ว เขาก็ทำกัน ทั้งนั้น ไม่ใช่เรื่องใหม่เลย

คนค้าขายจะกลัวทำไม อันนี้ผมเอง ไม่ทราบ และก็งง ว่ากลัวอะไรกัน บางคนบอกขายดีบ้าง ไม่ดี รายได้ไม่แน่นอนจะทำอย่างไร  ขายกันเป็น ล้านหรือไงกลัวเสียภาษีกันเนี่ย ถ้าขายกันขนาดนั้นก็

เสียเถอะครับ อย่าเอาเปรียบประเทศชาติเลย

จริงๆ ต้องยื่น เสียภาษีทุกปีทุกคน ทุกอาชีพอยู่แล้ว
โดยปกติ ผู้ที่เสียภาษี รายได้ หลังจากหักค่าใช้จ่ายโดยประมาณแล้ว เกิน200000 โดยประมาณ ก็จะเสีย หลักร้อยบาท

คำนวณแบบง่ายๆ เลย วิธีคำนวน อื่นๆ หาเอา จาก กรมสรรพากรนะ

เช่นค้าขาย ขายได้  บางเดือน 50000 บางเดือน 30000 บางเดือน 70000 บางเดือน 10000
ผมจะเอาเลขตั้งสมตินะ คือ 12 เดือนระกัน 12 ยอด  โดยปกติ ยื่นแบบเสียภาษีทุก 6 เดือนนะ คืออันนี้ทำให้เข้าใจง่ายๆ

50000+30000+2000+70000+140000+30000+25000+70000+10000+8000+5000+2000= 442000 บาท เอาไป หาร 12 ต่อเดือนก็จะตก 36833.33 บาท

ค้าขาย หักทุน 70 % เท่ากับเรามีรายได้ 30 % ของ 442000 บาท

442000*30 หาร 100 = รายได้รวมต่อปี 132600 บาท

คือไม่เสียภาษี นั้นเอง ผมจำไม่ได้ ว่า ยอดmaxเท่าไร ถ้าไม่ผิด 200000 แต่อย่าลืมว่า หักค่าเลี้ยงดูบุตร ค่าไฟ ค่าน้ำ ค่าครองชีพ ค่าประกันอีก โห่ จะได้เสียหรอครับ

ผมอยู่ในหมวดนี้ ขายเกือบล้าน/ไม่หักทุนนะ ยังไม่เสียเลย

ส่วนพนักงานกลัวอะไรกัน

ใครจะเอาไปเปิดได้ครับ บัตร แบบ Smart card  เนี่ย มันก็คือ ATM คุณมองบัตรATM แล้ว รู้ไหมมันมีเงินเท่าไร
คุณมองบัตรATM รุ้ไหมรหัสมันคืออะไร

บางคนว่างงาน เช่น เดียวเขาก็หาคำที่สวยหรูระบบให้เองไม่ต้องห่วง
แม่บ้าน ที่เลี้ยงเด็กน้อย หรือเมียก็ตาม จะระบุบยังไง  ก็ลง อาชีพ แม่บ้าน รายได้ ไม่แน่นอน ไม่ต้องเสียแน่นอน และไม่ต้องการหลักฐานอะไรเลยด้วยซ้ำไป

ยื่นภาษีต่ำ มั่วรายได้ อันนี้ มีมานานอยู่แล้ว ก็ระบุบกันไป เพื่อเลี่ยงภาษี ถ้าตรวจสอบเจอก็โดนย้อยหลัง ไม่ยากหรอก มันเป็นหน้าที่ กรมสรรพากร คุณไม่ต้องไปคิดแทนนะ ไม่งั้นจะมีมันไว้ทำอะไร เสียค่าจ้าง และงบประมาณเป็นพันล้านเป็นหมื่นล้าน ไปจ่ายที่ 7/11 ไม่ดีกว่าหรอไง

เปลี่ยนอาชีพบ่อย/ทำอาชีพตามใจกูนั้นเอง สิบครั้ง 100 ครั้ง ก็ตามใจ
แต่ตอน ยื่นแบบภาษีนั้น ขอแค่อาชีล่าสุดเท่านั้น ไม่ยืนภาษี ว่าแต่ ทำใบอนุญาติกันได้ยังไง เนอะ น่าคิดนะเนี่ย
แล้วก็บ่นกันว่า กู้ไม่ได้ ธนาคารแม่งเรื่องมาก ไม่อนุมัติ ใช้สิ มันไม่ถูกต้องนิ

เปลี่ยนงานบ่อย
ยังไงก็ดึงข้อมูลupdate จากประกันสังคมอยู่แล้ว อย่าได้กังวลใจไป ถ้าใช้เต็มระบบมันonline อยู่แล้ว
ไม่ต้องเสือกไปแจ้งเข้าออกงานเองด้วย บริษัท เขามี ฝ่ายบุคคล พูดง่ายๆ(มึงไม่ต้องไปเสือกเลย) เข้าก็HR ออกก็HR ยกเว้น จะไปเอาเงินว่างงาน ก็ไปแจ้งเองนะ

แล้วคนที่ไม่ยื่น ทำไง
ก็เรื่องของมันแล้วกันนะ เพียงแต่ว่า ระบุบเพื่อให้รู้ว่า คุณ มีอาชีพหรือไม่ แล้วจะได้เอาไปต่อยอด ระบบ Smart Card นั้นเอง ถ้าตรวจเจอก็โดนย้อนหลัง ถ้ารายได้เกิน

อนาคต ธนาคาร อาจจะ พิจารณาสินเชื่อจากบัตรประชาชนใบเดียว ก็ได้
อนาคต เครดิตบูโรก็จะมาร่วมด้วยแน่นอน อาจจะอีก 50 -100 ปี ก็เรื่องของกันแล้วกัน
อนาคต อาจกดเงินผ่านบัตรประชาชนก็ได้

ทุกอย่างรวมในบัตรประชาชนใบเดียว นั้นคือ ระบบ Smart Card

Smart Card พอจะเอามาใช้จริงๆจังๆก็ค้านกัน พอไม่ใช้ก็ด่ากัน

ซึ่ง รู้แล้วหรือยัง ว่า Smart Card  คืออะไร Smart Card  ไม่ใช่แค่ Card 1 ใบ มันคือ ระบบ Smart Card  อนาคต ยังสามารถ พัฒณา ไปสู่ระบบ Contactless smart card

ใช้กับพวก ทางด่วน รถไฟฟ้า และอื่นๆ แบบแจ่มๆไปเลย

โดนขโมยไปใช้ทำไง ก็ไปแจ้งความนะครับนะ

เหมือน ATM ระครับ ไม่มีรหัสก็ไปใช้ไม่ได้

หรือเหมือน VISA ไม่ใช่เจ้าของบัตรเอาไปใช้ ก็ไม่มีผลอะไร

อนาคต อาจผูกบัตร VISA ได้ด้วยนะครับ

ขึ้นอยู่กับว่า จะพัฒณามันได้มากน้อยแค่ไหน หรือ จะกัดกันเรื่องผลประโยชน์ มากน้อยแค่ไหนครับ

เรื่องคิดภาษี ไป ศึกษาต่อกันก็แล้วกัน เพราะที่ผ่านมา กรมสรรพากรนี่ระตัวดีเลย เอาภาษีไปใช้โดยไม่เข้าระบบ อย่าให้เหลาเลยเดียวยาว

ไปต่อเลยแล้วกัน

เรามารู้จักบัตรประชาชน ก่อนนะ ของเราเป็นแบบ Smart card ก็คือเหมือนบัตร ATM ดีๆนี่เองระครับ

ระบุบอะไรลงไปบ้าง

ตัวบัตร Smart card จะมีเลขรหัส เหมือนบัตรพนักงานนี่ระ ครับ สแกนเข้าออก ใน Smart card  มีแต่เลข แต่ถ้าจะดูประวัติแล้ว เพียงเอาบัตรพนักงานทาบ ก็ขึ้นประวัตินั้นเอง ซึ่ง หากใครเก็บบัตรได้ แล้วไปเปิดดู ให้ตายก็ไม่มีข้อมูลอะไรเลย ถ้าไม่ได้เชื่อเข้าส่วนกลาง

โดย ตัวอ่าน จะเชื่อเข้าสู่ข้อมูลส่วนกลาง ผ่านการเข้ารหัส SSL ขั้นสูง แล้วแต่ผู้ดูแลระบบจะเลือกใช้ครับ

โดยจะปล่อย ให้ทาง ลูกข่าย เข้ามาดึงข้อมูล Data ส่วนกลางได้เฉพาะ บางข้อมูลเท่านั้น เช่น
กรมสรรพากร ก็จะดึงได้เฉพาะ ชื่อ ที่อยู่ และรายได้ โดยร่วม ผ่านโปรแกรมส่วนกลางนั้นเอง โดยอาจใช้เครื่องอ่าน Smart card เพื่อให้ง่ายต่อการเข้าถึงนั้นเอง

เช่น ธนาคาร ก็จะดึงได้เฉพาะ DATA ที่เป็น ชื่อ ที่อยู่ บริษัทที่ทำงาน เพียงเสียบบัตรประชาชนแล้วเซ็ตเอกสารใบเดียว จบ รู้สึกว่าไทยพาณิชย์ ทำแบบนี้อยู่ นะครับ บางสาขา

เอาง่ายๆ แล้วแต่แบบว่าจะให้ถึงข้อมูลตรงไหนบ้างนั้นเอง

โดยรวมแล้ว ไม่เห็น น่ากลัวตรงไหน น่ากลัวตงที่ ตอนนี้ เข้าใจกันแบบผิดๆมากกว่าครับ

และจะได้ไม่โดนหน่วยงานที่ไม่เกียวข้องเรียกเก็บภาษี โดยมิชอบด้วย

แบบที่โดนๆกันอยู่ ไม่เข้าระบบเลย เข้าก็ไม่เป็นความจริงนั้นเอง

การโกงภาษีประชาชนมีมานานมากแล้ว นี่คือวีธีการแก้ปัญหานั้นเองถึงไม่ 100 % แต่ชีวิตน่าจะดีขึ้นเพราะโดนโกงน้องลง

อีกอย่างเรามีหน้าที่แสดงเอกสารต่อเมื่อเขาเรียก  และ เราไม่ได้เป็นคนป้อนข้อมูลพวกนี้ด้วย จะไปกลัวทำไมกันเนี่ย!!

เลิกทะเลาะกันได้แล้วนะครับ

โชคดีและทนต่อไป คนไทยทุกคน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2015, 08:08:35 AM โดย nuttawat rattananawatsakun »